Aluminium, Commercial Alloy
6106 T6 Extrusion
A wrought alloy with good corrosion resistance.
Aluminium alloy 6106 is an extrusion alloy designed to provide optimum combination of mechanical properties, complexity of shape, minimum section thickness and good surface finish together with the good resistance, weldability and formability associated with the 6000 series alloys.
TẢI XUỐNG PDF
Phạm vi
XIN LƯU Ý
Nếu bạn không tìm thấy thông tin mình cần, vui lòng liên hệ với trung tâm dịch vụ địa phương theo các yêu cầu cụ thể của quý khách.
6106 T6 Aluminium Related Specifications
| Hệ thống / Tiêu chuẩn | Quốc gia / Khu vực | Cấp bậc / Chức danh |
| AA | Hoa Kỳ | 6106-T6 |
| UNS | Quốc tế | A96106 (6106-T6) |
| EN / DIN | Châu Âu | EN AW-6106-T6 |
| Tên (tiếng Anh) | Châu Âu | AlMgSiMn-T6 |
| BS | Vương quốc Anh | 6106-T6 (extruded profiles) |
Thuộc tính
Thành phần hóa học
Alloy 6106
| Nguyên tố hóa học | Quà tặng % |
| Mangan (Mn) | 0.05 - 0.20 |
| Sắt (Fe) | 0.00 - 0.35 |
| Magnesium (Mg) | 0.40 - 0.80 |
| Silic (Si) | 0.30 - 0.60 |
| Zinc (Zn) | 0.00 - 0.10 |
| Titan (Ti) | 0.00 - 0.10 |
| Crom (Cr) | 0.00 - 0.20 |
| Đồng (Cu) | 0.00 - 0.25 |
| Other (Each) | 0.00 - 0.05 |
| Others (Total) | 0.00 - 0.15 |
| Aluminium (Al) | Cân bằng |
Tính chất cơ học
Profiles only Up to 10mm Wall Thickness
| Tính chất cơ học | Giá trị |
| Áp suất giới hạn | 200 MPa |
| Độ bền kéo | 250 Min MPa |
| Độ giãn dài tại 50 mm | 6 Min % |
| Độ cứng Brinell | 75 HB |
| Elongation A | 8 Min % |
Các tính chất vật lý chung
| Tính chất vật lý | Giá trị |
| Mật độ | 2.70 g/cm³ |
| Điểm nóng chảy | 655 °C |
| Sự giãn nở nhiệt | 23.4 x 10-6/K |
| Hệ số đàn hồi | 69.5 GPa |
| Độ dẫn nhiệt | 192 W/m.K |
| Điện trở suất | 0.035 x 10-6 Ω .m |
Ứng dụng
- Structural applications
- Ladders, pylons and towers
- Railway Rolling Stock
- Marine applications
- Automotive structures
Đặc điểm
- Good corrosion resistance
- Good formability
- Good weldability
Thông tin bổ sung
Khả năng hàn
| Process | Rating |
| Weldability - Gas | Tốt |
| Weldability - Arc | Very Good |
| Weldability - Resistance | Tốt |
| Brazability | Tốt |
| Solderability | Tốt |
Sản xuất
| Process | Rating |
| Workability - Cold | Acceptable but limited in T6 temper |
| Khả năng gia công | Tốt |