Aluminium, Commercial Alloy
Aluminium 5083 F Bar & Extrusion
Hợp kim nhôm cấp hàng hải có độ bền cao nhất mà không cần xử lý nhiệt, mang lại khả năng chống ăn mòn trong nước biển vượt trội.
Aluminium 5083 is known for exceptional performance in extreme environments. It is highly resistant to attack by both seawater and industrial chemical environments.
Mechanical properties shown are for O/H111 temper.
TẢI XUỐNG PDF
Phạm vi
XIN LƯU Ý
Nếu bạn không tìm thấy thông tin mình cần, vui lòng liên hệ với trung tâm dịch vụ địa phương theo các yêu cầu cụ thể của quý khách.
5083 F Aluminium Related Specifications
| Hệ thống / Tiêu chuẩn | Quốc gia / Khu vực | Cấp bậc / Chức danh |
| AA | Hoa Kỳ | 5083-F |
| UNS | Quốc tế | A95083 (5083-F) |
| EN / DIN | Châu Âu | EN AW-5083-F / 3.3547 |
| Tên (tiếng Anh) | Châu Âu | AlMg4.5Mn0.7-F |
| Anh | Trung Quốc | 5083-F |
| JIS | Nhật Bản | A5083-F |
| DIN | Germany | 3.3547 (AlMg4.5Mn0.7-F) |
| BS | Vương quốc Anh | 5083-F (equivalent grade) |
| AFNOR | Pháp | A-G4MC-F |
Thuộc tính
Thành phần hóa học
Alloy 5083
| Nguyên tố hóa học | Quà tặng % |
| Mangan (Mn) | 0.40 - 1.00 |
| Magnesium (Mg) | 4.00 - 4.90 |
| Silic (Si) | 0.00 - 0.40 |
| Zinc (Zn) | 0.00 - 0.10 |
| Crom (Cr) | 0.05 - 0.25 |
| Titan (Ti) | 0.05 - 0.25 |
| Other (Each) | 0.00 - 0.05 |
| Others (Total) | 0.00 - 0.15 |
| Aluminium (Al) | Cân bằng |
| Sắt (Fe) | Cân bằng |
| Đồng (Cu) | Cân bằng |
Tính chất cơ học
Extrusions
| Tính chất cơ học | Giá trị |
| Áp suất giới hạn | 145 MPa |
| Độ bền kéo | 300 MPa |
| Độ giãn dài tại 50 mm | 23 % |
| Shear Strength | 175 MPa |
| Hardness Vickers | 75 HV |
Các tính chất vật lý chung
| Tính chất vật lý | Giá trị |
| Mật độ | 265 g/cm³ |
| Điểm nóng chảy | 570 °C |
| Sự giãn nở nhiệt | 25 x 10-6/K |
| Hệ số đàn hồi | 72 GPa |
| Độ dẫn nhiệt | 121 W/m.K |
| Điện trở suất | 0.058 x 10-6Ω .m |
Ứng dụng
- Shipbuilding
- Rail cars
- Vehicle bodies
- Tip truck bodies
- Mine skips and cages
- Pressure vessels
Đặc điểm
- Exceptional strength after welding
- Exceptional performance in extreme environments
- Not recommended for use in temperatures above 65oC
- Marine grade aluminium alloy
Thông tin bổ sung
Sản xuất
| Process | Rating |
| Workability - Cold | Average |
| Khả năng gia công | Poor |
Khả năng hàn
When welding 5083 to itself or another alloy from the same sub-group, the recommended filler metal is 5183. Other suitable fillers are 5356 and 5556.
| Process | Rating |
| Weldability - Gas | Average |
| Weldability - Arc | Tuyệt vời |
| Weldability - Resistance | Tuyệt vời |
| Brazability | Poor |
| Solderability | Poor |