Hợp kim nhôm, Hợp kim thương mại
Aluminium 5083 F Bar & Extrusion
Hợp kim nhôm cấp hàng hải có độ bền cao nhất mà không cần xử lý nhiệt, mang lại khả năng chống ăn mòn trong nước biển vượt trội.
Aluminium 5083 is known for exceptional performance in extreme environments. It is highly resistant to attack by both seawater and industrial chemical environments.
Mechanical properties shown are for O/H111 temper.
TẢI XUỐNG PDF
Phạm vi
XIN LƯU Ý
Nếu bạn không tìm thấy thông tin mình cần, vui lòng liên hệ với trung tâm dịch vụ địa phương theo các yêu cầu cụ thể của quý khách.
5083 F Aluminium Related Specifications
| Hệ thống / Tiêu chuẩn | Quốc gia / Khu vực | Cấp bậc / Chức danh |
| AA | Hoa Kỳ | 5083-F |
| UNS | Quốc tế | A95083 (5083-F) |
| Tiếng Anh / Tiếng Đức | Châu Âu | EN AW-5083-F / 3.3547 |
| Tên (tiếng Anh) | Châu Âu | AlMg4.5Mn0.7-F |
| Anh | Trung Quốc | 5083-F |
| JIS | Nhật Bản | A5083-F |
| DIN | Đức | 3.3547 (AlMg4.5Mn0.7-F) |
| BS | Vương quốc Anh | 5083-F (equivalent grade) |
| AFNOR | Pháp | A-G4MC-F |
Thuộc tính
Thành phần hóa học
Hợp kim 5083
| Nguyên tố hóa học | Quà tặng % |
| Mangan (Mn) | 0.40 - 1.00 |
| Magie (Mg) | 4.00 - 4.90 |
| Silic (Si) | 0.00 - 0.40 |
| Kẽm (Zn) | 0.00 - 0.10 |
| Crom (Cr) | 0.05 - 0.25 |
| Titan (Ti) | 0.05 - 0.25 |
| Khác (Mỗi) | 0.00 - 0.05 |
| Khác (Tổng cộng) | 0.00 - 0.15 |
| Nhôm (Al) | Cân bằng |
| Sắt (Fe) | Cân bằng |
| Đồng (Cu) | Cân bằng |
Tính chất cơ học
Extrusions
| Tính chất cơ học | Giá trị |
| Áp suất giới hạn | 145 MPa |
| Độ bền kéo | 300 MPa |
| Độ giãn dài tại 50 mm | 23 % |
| Độ bền cắt | 175 MPa |
| Độ cứng Vickers | 75 HV |
Các tính chất vật lý chung
| Tính chất vật lý | Giá trị |
| Mật độ | 265 g/cm³ |
| Điểm nóng chảy | 570 °C |
| Sự giãn nở nhiệt | 25 x 10^-6/K |
| Hệ số đàn hồi | 72 GPa |
| Độ dẫn nhiệt | 121 W/m.K |
| Điện trở suất | 0.058 x 10-6Ω .m |
Ứng dụng
- Đóng tàu
- Toa xe lửa
- Thân xe
- Thân xe ben
- Mỏ của tôi nhảy múa và nhốt lại
- Bình chịu áp lực
Đặc điểm
- Độ bền vượt trội sau khi hàn
- Hiệu suất vượt trội trong môi trường khắc nghiệt
- Không khuyến khích sử dụng ở nhiệt độ trên 65°C
- Hợp kim nhôm loại hàng hải
Thông tin bổ sung
Sản xuất
| Xử lý | Đánh giá |
| Khả năng làm việc - Lạnh | Trung bình |
| Khả năng gia công | Nghèo |
Khả năng hàn
Khi hàn 5083 với chính nó hoặc một hợp kim khác cùng nhóm phụ, kim loại bù được khuyến nghị là 5183. Các kim loại bù phù hợp khác là 5356 và 5556.
| Xử lý | Đánh giá |
| Khả năng hàn - Khí | Trung bình |
| Khả năng hàn - Hồ quang | Tuyệt vời |
| Tính hàn - Khả năng chống | Tuyệt vời |
| Khả năng hàn | Nghèo |
| Khả năng hàn | Nghèo |