Aluminium, Commercial Alloy
Aluminium Alloy 6061 T6 Extrusions
Most versatile heat treatable aluminium alloy.
Aluminium alloy 6061 is a medium to high strength heat-treatable alloy with a strength higher than 6005A.
It is the most versatile of the heat-treatable alloys and is typically used in heavy duty structures.
TẢI XUỐNG PDF
Phạm vi
XIN LƯU Ý
Nếu bạn không tìm thấy thông tin mình cần, vui lòng liên hệ với trung tâm dịch vụ địa phương theo các yêu cầu cụ thể của quý khách.
6061 T6 Aluminium Related Specifications
| Hệ thống / Tiêu chuẩn | Quốc gia / Khu vực | Cấp bậc / Chức danh |
| AA | Hoa Kỳ | 6061-T6 |
| UNS | Quốc tế | A96061 (6061-T6) |
| EN / DIN | Châu Âu | EN AW-6061-T6 |
| Tên (tiếng Anh) | Châu Âu | AlMg1SiCu-T6 |
| Anh | Trung Quốc | 6061-T6 |
| JIS | Nhật Bản | A6061-T6 |
| BS | Vương quốc Anh | 6061-T6 (extrusions) |
Thuộc tính
Thành phần hóa học
Alloy 6061
| Nguyên tố hóa học | Quà tặng % |
| Mangan (Mn) | 0.00 - 0.15 |
| Sắt (Fe) | 0.00 - 0.70 |
| Magnesium (Mg) | 0.80 - 1.20 |
| Silic (Si) | 0.40 - 0.80 |
| Đồng (Cu) | 0.15 - 0.40 |
| Zinc (Zn) | 0.00 - 0.25 |
| Titan (Ti) | 0.00 - 0.15 |
| Crom (Cr) | 0.04 - 0.35 |
| Other (Each) | 0.00 - 0.05 |
| Others (Total) | 0.00 - 0.15 |
| Aluminium (Al) | Cân bằng |
Tính chất cơ học
Extrusions Up to 200mm Dia. & A/F, 5mm WT for Tube and Prof
| Tính chất cơ học | Giá trị |
| Áp suất giới hạn | 240 MPa |
| Độ bền kéo | 260 Min MPa |
| Độ cứng Brinell | 95 HB |
Các tính chất vật lý chung
| Tính chất vật lý | Giá trị |
| Mật độ | 2.70 g/cm³ |
| Điểm nóng chảy | 650 °C |
| Sự giãn nở nhiệt | 23.4 x 10-6/K |
| Hệ số đàn hồi | 70 GPa |
| Độ dẫn nhiệt | 166 W/m.K |
| Điện trở suất | 0.040 x 10-6 Ω .m |
Đặc điểm
- Very good corrosion resistance
- Very good weldability although reduced strength in the weld zone
- Medium fatigue strength
- Good cold formability in the temper T4, but limited formability in T6 temper
- Not suitable for very complex cross sections
Thông tin bổ sung
Khả năng hàn
| Process | Rating |
| Weldability - Gas | Tốt |
| Weldability - Arc | Very Good |
| Weldability - Resistance | Tốt |
| Brazability | Tốt |
| Solderability | Tốt |
Sản xuất
| Process | Rating |
| Workability - Cold | Tốt |
| Khả năng gia công | Acceptable |