Nhôm, ASTM & FED-QQ
QQ-A-200/3 T3511 (2024) Bar & Extrusion
Hợp kim nhôm hàng không vũ trụ cường độ cao.
Một hợp kim có độ bền cao với, tùy thuộc vào độ tôi, giới hạn bền chảy tối thiểu lên tới 56 ksi/385 MPa và giới hạn bền kéo tối thiểu lên tới 70 ksi/482 MPa.
It is excellent on parts where good strength-to-weight ratio is needed and for use in high strength applications where no welding is required.
TẢI XUỐNG PDF
Phạm vi
XIN LƯU Ý
Nếu bạn không tìm thấy thông tin mình cần, vui lòng liên hệ với trung tâm dịch vụ địa phương theo các yêu cầu cụ thể của quý khách.
QQ-A-200/3 T3511 Aluminium Related Specifications
| Hệ thống / Tiêu chuẩn | Quốc gia / Khu vực | Cấp bậc / Chức danh |
| AA | Hoa Kỳ | 2024-T3511 |
| UNS | Quốc tế | A92024 (2024-T3511) |
| Tiếng Anh / Tiếng Đức | Châu Âu | EN AW-2024-T3511 / 3.1355 |
| Tên (tiếng Anh) | Châu Âu | AlCu4Mg1-T3511 |
| ASTM B221 | Hoa Kỳ | 2024-T3511 extruded bar, rod, shapes & tube |
| Anh | Trung Quốc | 2A12-T3511 (commonly used equivalent to 2024-T3511) |
| JIS | Nhật Bản | A2024-T3511 |
| Cử nhân Kỹ thuật Hàng không Vũ trụ | Vương quốc Anh | 2024A-T3511 extruded products (L-series aerospace) |
Thuộc tính
Thành phần hóa học
Hợp kim QQ-A-200/3
SAE AMS QQ-A-200/3
| Nguyên tố hóa học | Quà tặng % |
| Silic (Si) | 0.00 - 0.50 |
| Sắt (Fe) | 0.00 - 0.50 |
| Đồng (Cu) | 3.80 - 4.90 |
| Mangan (Mn) | 0.30 - 0.90 |
| Crom (Cr) | 0.00 - 0.10 |
| Magie (Mg) | 1.20 - 1.80 |
| Kẽm (Zn) | 0.00 - 0.25 |
| Titan (Ti) | 0.00 - 0.15 |
| Khác (Mỗi) | 0.00 - 0.05 |
| Khác (Tổng cộng) | 0.00 - 0.15 |
| Nhôm (Al) | Cân bằng |
Các tính chất vật lý chung
| Tính chất vật lý | Giá trị |
| Mật độ | 2.74 g/cm³ |
| Điểm nóng chảy | 640 °C |
| Sự giãn nở nhiệt | 23.1 x 10-6/K |
| Hệ số đàn hồi | 73 GPa |
| Độ dẫn nhiệt | 121 W/m.K |
| Điện trở suất | 30 % IACS |
Ứng dụng
- Thường dùng trong:
- Các bộ phận kết cấu máy bay
- Bánh xe tải
- Dụng cụ y tế
- Sản phẩm máy vít
Đặc điểm
- Độ bền cao
- Khả năng gia công rất tốt
- Khả năng hàn rất tốt
- Khả năng chống nứt do ăn mòn ứng suất được cải thiện
- Khả năng chống mỏi tuyệt vời
Thông tin bổ sung
Tính chất cơ học
Những điều này áp dụng cho thanh QQ-A-200/3 ở trạng thái T3.
| Đường kính (mm) | Cường độ bằng chứng (Tối thiểu) | Độ bền kéo (Tối thiểu) | Độ giãn dài % (Tối thiểu) |
| Lên đến & bao gồm 6,25mm | 290 | 393 | 12 |
| Trên 6.3mm đến và bao gồm 19mm | 303 | 414 | 12 |
| Trên 19mm cho đến & bao gồm 38mm | 317 | 448 | 10 |
| Hơn 38mm | 358 | 483 | 10 |